Wedi’i gywiro 2 Hydref 2026 · fersiwn 2.0.0. Gwnaeth fersiwn cyntaf y wefan hon honiadau a oedd yn anghywir. Beth newidiodd, a pham · yr hen fersiwn, wedi’i gadw
Logo Gwastraff fel Adnodd wedi’i gywiro Gwastraff fel Adnoddfersiwn 2.0.0 · wedi’i gywiro

Oddi ar y grid nwy

Yn 2024, nid oedd gan 287,576 eiddo domestig yng Nghymru gysylltiad nwy: 19.46% o’r cyfan. Ffynhonnell. Dyna’r pumed o blith un ar ddeg o wledydd a rhanbarthau Prydain Fawr (De-orllewin Lloegr sydd uchaf). Cyfrif o eiddo heb fesurydd nwy yw hwn, felly mae’n cynnwys ail gartrefi ac eiddo gwag; nid cyfrif o aelwydydd lle mae rhywun yn byw ydyw. Dywedodd fersiwn gyntaf y wefan hon fod gan Gymru y gyfradd uchaf ym Mhrydain, ac roedd hynny’n anghywir.

Yr hyn sy’n wir yw mai Ceredigion, gyda 74.61%, sydd â’r gyfran uchaf o blith holl awdurdodau lleol tir mawr Prydain Fawr. Dyma’r ardaloedd lle mae nwy potel, olew a thrydan yn gwresogi cartrefi, a lle gallai slyri fferm fod yn danwydd lleol.

Awdurdod lleolCyfran heb nwyEiddo
Ceredigion74.61%26,918
Powys55.58%36,886
Ynys Môn52.59%18,833
Gwynedd48.77%30,142
Sir Benfro41.28%25,944
Sir Gaerfyrddin39.37%35,409
Sir Fynwy25.03%11,016
Sir Ddinbych24.10%11,182
Conwy18.29%10,643
Sir y Fflint17.12%12,210
Wrecsam14.88%9,180
Caerdydd13.60%22,512
Bro Morgannwg10.24%6,349
Abertawe9.86%11,379
Castell-nedd Port Talbot6.98%4,690
Casnewydd6.37%4,536
Pen-y-bont ar Ogwr3.58%2,366
Merthyr Tudful2.66%734
Torfaen2.62%1,132
Blaenau Gwent2.59%859
Caerffili2.47%1,995
Rhondda Cynon Taf2.39%2,671
Cymru19.46%287,576

Ffynhonnell: DESNZ, Subnational estimates of properties not connected to the gas network, 2015-2024, cyhoeddwyd 18 Rhagfyr 2025, taflen “2024”.